Samsung Galaxy A72 5G
สเปก Samsung Galaxy A72 5G
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Samsung |
| ชื่อรุ่น | Galaxy A72 5G |
| ชื่อเรียกอื่น | SM-A726B (เวอร์ชันสากล) SM-A726B/DS (เวอร์ชันสากล) |
| สถานะ | ยกเลิก |
| ราคา | €550 |
ดีไซน์
| ความสูง | 165 มม. (6.50 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 77.4 มม. (3.05 นิ้ว) |
| ความหนา | 8.4 มม. (0.33 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 203 กรัม (7.16 ออนซ์) |
| สีที่มีให้เลือก | น่ากลัวดำ, ฟ้าสุดสวย, ไวโอเล็ตน่ากลัว, ขาวไวสุดๆ |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | Super AMOLED |
| ขนาดหน้าจอ | 6.7 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1080 × 2400 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 120 Hz |
| อัตราส่วนภาพ | 20:9 |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 393 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 84.9% |
| ความสว่างสูงสุด | 800 cd/m² |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| หน้าจอไร้ขอบ | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | หน้าจอสัมผัสแบบแคปาซิทีฟ หน้าจอสัมผัสมัลติทัช |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Qualcomm Snapdragon 750G |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 8 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 2.2 GHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | Cortex-A77 Cortex-A55 Qualcomm Kryo 570 |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR4X |
| GPU | Qualcomm Adreno 619 |
| RAM | 6GB, 8GB |
| ความจุ | 128GB, 256GB |
| รุ่นย่อย | 128GB 6GB RAM 256GB 8GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | มี |
| ช่องใส่การ์ด | microSDXC |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 12 (Snow Cone) |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | Samsung One UI 4.1 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสี่ตัว | 64 MP, ƒ/1.8, 26 mm ( เลนส์ Wide ), 0.8 μm Dual-Pixel PDAF ระบบกันสั่นแบบออปติคอล (OIS) 8 MP, ƒ/2.4 ( เลนส์ Telephoto ), 1.0 μm, x3 ซูมแบบออปติคอล Dual-Pixel PDAF ระบบกันสั่นแบบออปติคอล (OIS) 12 MP, ƒ/2.2, 123° ( เลนส์ Ultra Wide ), 1.12 μm 5 MP ( เลนส์ Macro ) |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | แฟลชอัตโนมัติ โหมดถ่ายต่อเนื่อง ซูมดิจิทัล การชดเชยแสง ตรวจจับใบหน้า ช่วงไดนามิกสูง (HDR) การตั้งค่า ISO พาโนรามา แตะเพื่อตั้งโฟกัส |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30 fps 1080p @ 30/120 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Gyro-EIS |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 32 MP, ƒ/2.2, 26 mm ( เลนส์ Wide ), 0.8 μm, 1/2.8" ขนาดเซนเซอร์ |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30 fps 1080p @ 30 fps |
แบตเตอรี่
| ชนิด | Li-Ion |
| ความจุ | 5000 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 25 W |
| รองรับชาร์จไว | มี |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Single SIM (Nano-SIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b3 (1800), b41 (2500 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 5 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band, ฮอตสปอตมือถือ, Wi-Fi Direct |
| Bluetooth | มี, v5.0 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 2.0 USB On-The-Go |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS, GALILEO, GLONASS, GPS |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | มี |
| ระบบเสียง | ลำโพงสเตอริโอ |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง ANT+ เข็มทิศ / มาตรวัดแม่เหล็ก เซ็นเซอร์ลายนิ้วมือ ไจโรสโคป เซนเซอร์วัดระยะใกล้ |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Samsung Galaxy A72 5G
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Samsung Galaxy A72 5G เท่าไหร่?
ราคา Samsung Galaxy A72 5G อยู่ที่ €550 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
Samsung Galaxy A72 5G มีขายตามร้านไหม?
ไม่มี Samsung Galaxy A72 5G ไม่จำหน่ายแล้วเพราะโครงการถูกยกเลิก
-
Samsung Galaxy A72 5G หนักเท่าไหร่?
Samsung Galaxy A72 5G มีน้ำหนักราว 203 กรัม
-
หน้าจอ Samsung Galaxy A72 5G กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Samsung Galaxy A72 5G มีขนาด 6.7 นิ้ว
-
Samsung Galaxy A72 5G มีกล้องกี่ตัว?
Samsung Galaxy A72 5G มีกล้องหลัง กล้องสี่ตัว และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว