Samsung Galaxy S21 5G
สเปก Samsung Galaxy S21 5G
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Samsung |
| ชื่อรุ่น | Galaxy S21 5G |
| ชื่อเรียกอื่น | G991B (เวอร์ชันสากล) SM-G991B/DS (เวอร์ชันสากล) SM-G991U (สหรัฐอเมริกา) SM-G991W (แคนาดา) SM-G9910 (จีน) SM-G991B (เวอร์ชันสากล) SM-G991U1 (เวอร์ชันสากล) SM-G991N (เวอร์ชันสากล) SM-G991Q (เวอร์ชันสากล) SCG09 (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันพฤหัสบดี 14 มกราคม 2021 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันศุกร์ 29 มกราคม 2021 |
| สถานะ | พร้อมวางจำหน่าย |
| ราคา | £150.76 €182.95 $144.95 C$254.99 |
ดีไซน์
| ความสูง | 151.7 มม. (5.97 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 71.2 มม. (2.80 นิ้ว) |
| ความหนา | 7.9 มม. (0.31 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 169 กรัม (5.96 ออนซ์) |
| วัสดุตัวเครื่อง | ด้านหลัง: พลาสติก กรอบ: อะลูมิเนียม ด้านหน้า: กระจก Gorilla Victus |
| สีที่มีให้เลือก | สีเทา, สีชมพู, สีม่วง, สีขาว |
| ความทนทาน | ป้องกันฝุ่นอย่างแน่นหนาและทนน้ำ (สามารถจุ่มได้ลึกสุด 1.5 m เป็นเวลา 30 นาที) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP68 |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | Dynamic AMOLED 2X |
| ขนาดหน้าจอ | 6.2 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1080 × 2400 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 120 Hz |
| อัตราส่วนภาพ | 20:9 |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 421 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 87.2% |
| ความสว่างสูงสุด | 1300 cd/m² |
| กระจกป้องกันหน้าจอ | กระจก Corning Gorilla Glass Victus |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| หน้าจอไร้ขอบ | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | หน้าจอสัมผัสแบบ Capacitive HDR10+ หน้าจอสัมผัสมัลติทัช |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Samsung Exynos 2100 (เวอร์ชันสากล) Qualcomm Snapdragon 888 (สหรัฐอเมริกา) Qualcomm Snapdragon 888 (จีน) |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 (เวอร์ชันสากล) 8 (สหรัฐอเมริกา) 8 (จีน) |
| เทคโนโลยีการผลิต | 5 nm (เวอร์ชันสากล) 5 nm (สหรัฐอเมริกา) 5 nm (จีน) |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 2.91 GHz (เวอร์ชันสากล) 2.84 GHz (สหรัฐอเมริกา) 2.84 GHz (จีน) |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit (เวอร์ชันสากล) 64-bit (สหรัฐอเมริกา) 64-bit (จีน) |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 1x 2.91 GHz – Cortex-X1 3x 2.81 GHz – Cortex-A78 4x 2.2 GHz – Cortex-A55 (เวอร์ชันสากล) 1x 2.84 GHz – Cortex-X1 3x 2.42 GHz – Cortex-A78 4x 1.8 GHz – Cortex-A55 (สหรัฐอเมริกา) 1x 2.84 GHz – Cortex-X1 3x 2.42 GHz – Cortex-A78 4x 1.8 GHz – Cortex-A55 (จีน) |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5 (เวอร์ชันสากล) LPDDR5 (สหรัฐอเมริกา) LPDDR5 (จีน) |
| GPU | ARM Mali-G78 MP14 (เวอร์ชันสากล) Qualcomm Adreno 660 (สหรัฐอเมริกา) Qualcomm Adreno 660 (จีน) |
| RAM | 6GB, 8GB |
| ความจุ | 128GB, 256GB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS 3.1 |
| รุ่นย่อย | 128GB 6GB RAM 128GB 8GB RAM 256GB 8GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | ไม่มี |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 11 (Red Velvet Cake), การันตีอัปเกรด Android สูงสุด 4 ครั้ง |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | Samsung One UI 7 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสามตัว | 12 MP, ƒ/1.8, 26 mm ( เลนส์ Wide ), 1.8 μm, 1/1.76" ขนาดเซนเซอร์ Dual-Pixel PDAF ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) 64 MP, ƒ/2.0, 29 mm ( เลนส์ Telephoto ), 0.8 μm, x1.1 ซูมแบบออปติคอล, 1/1.72" ขนาดเซนเซอร์ ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) PDAF 12 MP, ƒ/2.2, 13 mm, 120° ( เลนส์ Ultra Wide ), 1.4 μm, 1/2.55" ขนาดเซนเซอร์ วิดีโอซูเปอร์สเตดี้ |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | HDR อัตโนมัติ พาโนรามา |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 4320p @ 24 fps 2160p @ 30/60 fps 1080p @ 30/60/120/240 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Gyro-EIS, HDR10+, บันทึกเสียงสเตอริโอ |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 10 MP, ƒ/2.2, 26 mm ( เลนส์ Wide ), 1.22 μm, 1/3.24" ขนาดเซนเซอร์ Dual-Pixel PDAF |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30/60 fps 1080p @ 30 fps |
แบตเตอรี่
| ชนิด | Li-Ion |
| ความจุ | 4000 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 25 W |
| รองรับชาร์จไร้สาย | มี |
| กำลังชาร์จไร้สาย | 15 W |
| ฟีเจอร์ | การชาร์จไร้สาย Qi การชาร์จไร้สายย้อนกลับ |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + eSIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM + eSIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G (5+ Gbps DL), LTE (7CA) Cat20 2000/200 Mbps, HSPA 42.2/5.76 Mbps |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz CDMA: 800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b1 (2100), b2 (1900), b3 (1800), b4 (1700), b5 (850), b7 (2600), b8 (900), b12 (700), b13 (700), b14 (700), b17 (700), b18 (800), b19 (800), b20 (800), b25 (1900), b26 (850), b28 (700), b30 (2300), b32 (1500), b38 (2600), b39 (1900), b40 (2300), b41 (2500), b46 (5200), b48 (3800), b66 (1700), b71 (600 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900), n3 (1800), n5 (850), n7 (2600), n8 (900), n20 (800), n25 (1900), n28 (700), n38 (2600), n40 (2300), n41 (2500), n66 (2100), n71 (600), n77 (3700), n78 (3500), n260 (39000), n261 (28000 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 6 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band, Wi-Fi Direct |
| Bluetooth | มี, v5.0 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 3.2 USB On-The-Go |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS, GALILEO, GLONASS, GPS |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | ไม่มี |
| ระบบเสียง | รองรับเสียงบิตเรตสูง, ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เครื่องวัดความกดอากาศ เข็มทิศ ไจโรสโคป เซนเซอร์วัดระยะใกล้ เซนเซอร์สแกนลายนิ้วมืออัลตร้าโซนิกใต้หน้าจอ |
| ฟีเจอร์พิเศษ | Samsung DeX USB Power Delivery 3.0 รองรับ Samsung DeX แบบไร้สาย (ประสบการณ์เดสก์ท็อป) |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
รีวิว Samsung Galaxy S21 5G
วิดีโอรีวิว
ภาพ Samsung Galaxy S21 5G
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Samsung Galaxy S21 5G เท่าไหร่?
ราคา Samsung Galaxy S21 5G อยู่ที่ $144.95 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
Samsung Galaxy S21 5G วางขายวันไหน?
Samsung Galaxy S21 5G เริ่มวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการเมื่อ วันศุกร์ 29 มกราคม 2021
-
Samsung Galaxy S21 5G มีขายตามร้านไหม?
มี Samsung Galaxy S21 5G ยังจำหน่ายอยู่เพราะยังผลิตต่อเนื่อง
-
Samsung Galaxy S21 5G หนักเท่าไหร่?
Samsung Galaxy S21 5G มีน้ำหนักราว 169 กรัม
-
หน้าจอ Samsung Galaxy S21 5G กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Samsung Galaxy S21 5G มีขนาด 6.2 นิ้ว
-
Samsung Galaxy S21 5G รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Samsung Galaxy S21 5G ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n2, n3, n5, n7, n8, n20, n25, n28, n38, n40, n41, n66, n71, n77, n78, n260, n261
-
Samsung Galaxy S21 5G มีกล้องกี่ตัว?
Samsung Galaxy S21 5G มีกล้องหลัง กล้องสามตัว และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว