Tecno Pova Curve 2
สเปก Tecno Pova Curve 2
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Tecno |
| ชื่อรุ่น | Pova Curve 2 |
| ชื่อเรียกอื่น | LK7K (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันศุกร์ 13 กุมภาพันธ์ 2026 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันศุกร์ 20 กุมภาพันธ์ 2026 |
| สถานะ | พร้อมวางจำหน่าย |
| ราคา | €260 |
ดีไซน์
| ความหนา | 7.4 มม. (0.29 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 195 กรัม (6.88 ออนซ์) |
| สีที่มีให้เลือก | สีม่วง, สีเงิน, ไทเทเนียม |
| ความทนทาน | ป้องกันฝุ่นอย่างแน่นหนาและทนน้ำ (ต่อต้านการกระเซ็นของน้ำ) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP64 |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | AMOLED |
| ขนาดหน้าจอ | 6.78 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1208 × 2644 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 144 Hz |
| อัตราส่วนภาพ | 19.5:9 |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 429 ppi |
| ความสว่างสูงสุด | 4500 cd/m² |
| กระจกป้องกันหน้าจอ | กระจก Corning Gorilla Glass 7i, ทนต่อการตก (สูงสุด 1.5 ม.) |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | 2304Hz PWM Dimming หน้าจอสัมผัสแบบแคปาซิทีฟ หน้าจอสัมผัสมัลติทัช |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | MediaTek Dimensity 7100 |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 6 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 2400 MHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 4x 2.4 GHz – Cortex-A78 4x 2.0 GHz – Cortex-A55 |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5 |
| GPU | ARM Mali-G610 MC2 |
| RAM | 8GB |
| ความจุ | 128GB, 256GB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS 2.2 |
| รุ่นย่อย | 128GB 8GB RAM 256GB 8GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | ไม่มี |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 16 (Baklava) |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | HIOS 16 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องคู่ | 50 MP, ƒ/1.8 ( เลนส์ Wide ) PDAF 2 MP ( เลนส์เสริม ) |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) พาโนรามา |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 1440p @ 30 fps 1080p @ 30 fps |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 13 MP |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 1080p @ 30 fps |
แบตเตอรี่
| ความจุ | 8000 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 45 W |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b3 (1800), b41 (2500 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 6 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band |
| Bluetooth | มี, v5.4 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 2.0 USB On-The-Go |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | GPS |
| รองรับ NFC | ไม่มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | ไม่มี |
| ระบบเสียง | เสียง Hi-Res 24-bit/192kHz, เสียงไร้สาย 24 บิต/192kHz ความละเอียดสูง, Dolby Atmos, ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เข็มทิศ เซ็นเซอร์สแกนลายนิ้วมือแบบออปติคัลใต้หน้าจอ เซนเซอร์วัดระยะใกล้ |
| ฟีเจอร์พิเศษ | การชาร์จแบบบายพาส |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Tecno Pova Curve 2
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Tecno Pova Curve 2 เท่าไหร่?
ราคา Tecno Pova Curve 2 อยู่ที่ €260 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
Tecno Pova Curve 2 วางขายวันไหน?
Tecno Pova Curve 2 เริ่มวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการเมื่อ วันศุกร์ 20 กุมภาพันธ์ 2026
-
Tecno Pova Curve 2 มีขายตามร้านไหม?
มี Tecno Pova Curve 2 ยังจำหน่ายอยู่เพราะยังผลิตต่อเนื่อง
-
Tecno Pova Curve 2 หนักเท่าไหร่?
Tecno Pova Curve 2 มีน้ำหนักราว 195 กรัม
-
หน้าจอ Tecno Pova Curve 2 กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Tecno Pova Curve 2 มีขนาด 6.78 นิ้ว
-
Tecno Pova Curve 2 รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Tecno Pova Curve 2 ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n2
-
Tecno Pova Curve 2 มีกล้องกี่ตัว?
Tecno Pova Curve 2 มีกล้องหลัง กล้องคู่ และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว