Vivo X300 FE
สเปก Vivo X300 FE
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Vivo |
| ชื่อรุ่น | X300 FE |
| ชื่อเรียกอื่น | V2537 (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันพุธ 04 มีนาคม 2026 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันพุธ 01 เมษายน 2026 |
| สถานะ | กำลังจะเปิดตัว |
ดีไซน์
| ความสูง | 150.8 มม. (5.94 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 71.8 มม. (2.83 นิ้ว) |
| ความหนา | 8 มม. (0.31 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 191 กรัม (6.74 ออนซ์) |
| วัสดุตัวเครื่อง | ด้านหลัง: แก้ว เฟรม: อะลูมิเนียมอัลลอย ด้านหน้า: กระจก |
| สีที่มีให้เลือก | สีดำ, สีม่วง, สีขาว |
| ความทนทาน | ทนฝุ่นและน้ำ (ทนต่อแรงดันน้ำสูง; สามารถจมน้ำได้ถึง 1.5 ม. เป็นเวลา 30 นาที) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP68, IP69 |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | LTPO AMOLED |
| ขนาดหน้าจอ | 6.31 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1216 × 2640 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 120 Hz |
| อัตราส่วนภาพ | 19.5:9 |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 461 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 90.2% |
| ความสว่างสูงสุด | 5000 cd/m² |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | 1 พันล้านสี หน้าจอสัมผัสแบบแคปาซิทีฟ HDR หน้าจอสัมผัสมัลติทัช |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Qualcomm Snapdragon 8 Gen 5 |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 3 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 3800 MHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 2x 3.8 GHz – Oryon V3 Phoenix L 6x 3.32 GHz – Oryon V3 Phoenix M |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5X |
| GPU | Qualcomm Adreno 829 |
| RAM | 12GB |
| ความจุ | 256GB, 512GB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS 4.1 |
| รุ่นย่อย | 256GB 12GB RAM 512GB 12GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | ไม่มี |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 16 (Baklava), การันตีอัปเกรด Android สูงสุด 5 ครั้ง |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | OriginOS 6 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสามตัว | 50 MP, ƒ/1.6, 23 mm ( เลนส์ Wide ), 1/1.56" ขนาดเซนเซอร์ ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) PDAF 50 MP, ƒ/2.7, 70 mm ( เลนส์ Periscope Telephoto ), x3 ซูมแบบออปติคอล, 1/1.95" ขนาดเซนเซอร์ ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) PDAF 8 MP, ƒ/2.2, 110° ( เลนส์ Ultra Wide ), 1/4.0" ขนาดเซนเซอร์ |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED แบบมัลติโฟกัส |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) พาโนรามา |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30 fps 1080p @ 30 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Gyro-EIS |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 50 MP, ƒ/2.0, 21 mm ( เลนส์ Wide ), 1/2.76" ขนาดเซนเซอร์ |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
แบตเตอรี่
| ชนิด | Si/C Li-Ion |
| ความจุ | 6500 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 90 W |
| รองรับชาร์จไร้สาย | มี |
| กำลังชาร์จไร้สาย | 40 W |
| ฟีเจอร์ | การชาร์จแบบมีสายย้อนกลับ |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM + eSIM + eSIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 / 800 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b1 (2100), b2 (1900), b3 (1800), b4 (1700), b5 (850), b7 (2600), b8 (900), b12 (700), b13 (700), b17 (700), b18 (800), b19 (800), b20 (800), b25 (1900), b26 (850), b28 (700), b32 (1500), b34 (2000), b38 (2600), b39 (1900), b40 (2300), b41 (2500), b42 (3500), b43 (3700), b48 (3800), b66 (1700), b71 (600 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900), n3 (1800), n5 (850), n7 (2600), n8 (900), n18 (850), n20 (800), n25 (1900), n26 (850), n28 (700), n38 (2600), n40 (2300), n41 (2500), n48 (3500), n66 (2100), n71 (600), n75 (1500), n77 (3700), n78 (3500 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 7 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax/be |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band |
| Bluetooth | มี, v6.0 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 2.0 USB On-The-Go |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS (B1I & B1C & B2a), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS, GPS (L1 & L5), NavIC, QZSS (L1 & L5) |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | ไม่มี |
| ระบบเสียง | ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | ไม่มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เข็มทิศ ไจโรสโคป เซนเซอร์วัดระยะใกล้ เซนเซอร์สแกนลายนิ้วมืออัลตร้าโซนิกใต้หน้าจอ |
| ฟีเจอร์พิเศษ | USB Power Delivery |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Vivo X300 FE
คำถามที่พบบ่อย
-
คาดว่า Vivo X300 FE จะเปิดตัวเมื่อไหร่?
Vivo X300 FE มีกำหนดเปิดตัววันที่ วันพุธ 01 เมษายน 2026
-
Vivo X300 FE มีขายตามร้านไหม?
ยังไม่มี Vivo X300 FE เพราะยังไม่เปิดตัว
-
Vivo X300 FE หนักเท่าไหร่?
Vivo X300 FE มีน้ำหนักราว 191 กรัม
-
หน้าจอ Vivo X300 FE กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Vivo X300 FE มีขนาด 6.31 นิ้ว
-
Vivo X300 FE รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Vivo X300 FE ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n2, n3, n5, n7, n8, n18, n20, n25, n26, n28, n38, n40, n41, n48, n66, n71, n75, n77, n78
-
Vivo X300 FE มีกล้องกี่ตัว?
Vivo X300 FE มีกล้องหลัง กล้องสามตัว และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว