Oppo Find N6
สเปก Oppo Find N6
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Oppo |
| ชื่อรุ่น | Find N6 |
| ชื่อเรียกอื่น | PLP110 (เวอร์ชันสากล) PLP120 (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันอังคาร 17 มีนาคม 2026 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันศุกร์ 20 มีนาคม 2026 |
| สถานะ | พร้อมวางจำหน่าย |
| ราคา | €1,250 |
ดีไซน์
| ความสูง | 159.9 มม. (6.30 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 145.6 มม. (5.73 นิ้ว) |
| ความหนา | 4.2 มม. (0.17 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 225 กรัม (7.94 ออนซ์) |
| วัสดุตัวเครื่อง | ด้านหลัง: แก้ว กรอบ: อะลูมิเนียมอัลลอย ด้านหน้า: แก้ว NanoCrystal (พับแล้ว) ด้านหน้า: พลาสติก (กางออก) บานพับ: โลหะผสมไทเทเนียม (เกรด 5) |
| สีที่มีให้เลือก | สีดำ, สีส้ม, ไทเทเนียม |
| ความทนทาน | ทนฝุ่นและน้ำ (ทนต่อสายน้ำแรงดันสูง; สามารถจุ่มได้ลึกสุด 1 m เป็นเวลา 30 นาที) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP58, IP59 |
| จุดเด่นด้านดีไซน์ | เทคโนโลยีกระจกหน่วยความจำที่ซ่อมตัวเองได้ (หน้าจอภายใน), รองรับปากกา Stylus (ทั้งสองจอ), รอยพับที่แทบไม่รู้สึก |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | พับได้ LTPO OLED, LTPO OLED |
| ขนาดหน้าจอ | 8.12 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 2248 × 2480 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 120 Hz |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 412 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 90.9% |
| ความสว่างสูงสุด | 2500 cd/m² |
| กระจกป้องกันหน้าจอ | กระจก NanoCrystal |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | 1 พันล้านสี 2160Hz PWM Dimming หน้าจอสัมผัสแบบแคปาซิทีฟ Dolby Vision HDR10+ HDR Vivid หน้าจอสัมผัสมัลติทัช รองรับภาพ Ultra HDR |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Qualcomm Snapdragon 8 Elite Gen 5 |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 3 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 4.6 GHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 2x 4.6 GHz – Oryon V3 Phoenix L 6x 3.62 GHz – Oryon V3 Phoenix M |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5X |
| GPU | Qualcomm Adreno 840 @1.20 GHz |
| RAM | 12GB, 16GB |
| ความจุ | 256GB, 512GB, 1TB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS 4.1 |
| รุ่นย่อย | 256GB 12GB RAM 512GB 16GB RAM 1TB 16GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | ไม่มี |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 16 (Baklava) |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | ColorOS 16 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสามตัว | 200 MP, ƒ/1.8, 23 mm ( เลนส์ Wide ), 0.5 μm 50 MP, ƒ/2.7, 70 mm ( เลนส์ Periscope Telephoto ), 0.64 μm, x3 ซูมแบบออปติคอล, 1/2.75" ขนาดเซนเซอร์ 50 MP, ƒ/2.0, 15 mm, 120° ( เลนส์ Ultra Wide ), 0.64 μm, 1/2.75" ขนาดเซนเซอร์ |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | เซ็นเซอร์สเปกตรัมสี การปรับเทียบสี Hasselblad ช่วงไดนามิกสูง (HDR) พาโนรามา |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30/60/120 fps 1080p @ 30/60/120/240 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Dolby Vision, Gyro-EIS, HDR10+ |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องคู่ | 20 MP, ƒ/2.4, 21 mm ( เลนส์ Wide ), 0.64 μm, 1/3.42" ขนาดเซนเซอร์ 20 MP, ƒ/2.4, 21 mm ( เลนส์ Wide ), 0.64 μm, 1/3.42" ขนาดเซนเซอร์ |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30 fps 1080p @ 30 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Gyro-EIS, HDR |
แบตเตอรี่
| ชนิด | Si/C Li-Ion |
| ความจุ | 6000 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 80 W |
| รองรับชาร์จไร้สาย | มี |
| กำลังชาร์จไร้สาย | 50 W |
| ฟีเจอร์ | การชาร์จแบบมีสายย้อนกลับ การชาร์จไร้สายย้อนกลับ |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM + eSIM) Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 / 800 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b1 (2100), b2 (1900), b3 (1800), b4 (1700), b5 (850), b7 (2600), b8 (900), b12 (700), b13 (700), b17 (700), b18 (800), b19 (800), b20 (800), b25 (1900), b26 (850), b28 (700), b32 (1500), b34 (2000), b38 (2600), b39 (1900), b40 (2300), b41 (2500), b42 (3500), b43 (3700), b48 (3800), b66 (1700), b71 (600 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900), n3 (1800), n5 (850), n7 (2600), n8 (900), n12 (700), n13 (700), n18 (850), n20 (800), n25 (1900), n26 (850), n28 (700), n38 (2600), n40 (2300), n41 (2500), n48 (3500), n66 (2100), n71 (600), n75 (1500), n77 (3700), n78 (3500), n79 (4700), n80 (1800), n81 (900), n83 (700), n84 (2100), n89 (850 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 7 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax/be |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band หรือ Tri-band: แตกต่างกันไปตามตลาดหรือภูมิภาค |
| Bluetooth | มี, v5.4 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 3.1 DisplayPort USB On-The-Go USB Type-C 3.1 Gen 2 |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS (B1I & B1C & B2a), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS (G1), GPS (L1 & L5), NavIC (L5), QZSS (L1 & L5) |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | ไม่มี |
| ระบบเสียง | ปรับปรุงด้วย Dolby Atmos, ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | ไม่มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เข็มทิศ ไจโรสโคปคู่ เซนเซอร์วัดระยะใกล้ เซนเซอร์สแกนลายนิ้วมือด้านข้าง |
| ฟีเจอร์พิเศษ | โครงอะลูมิเนียม ซีรีส์ 7000 เกรดเครื่องบิน แหล่งจ่ายไฟแบบโปรแกรมได้ (PPS) Quick Charge การเชื่อมต่อดาวเทียม (โทร/ข้อความ/SOS) - เฉพาะรุ่น 1TB เท่านั้น ข้อกำหนดการชาร์จเร็วแบบสากล (UFCS) USB Power Delivery |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Oppo Find N6
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Oppo Find N6 เท่าไหร่?
ราคา Oppo Find N6 อยู่ที่ €1,250 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
Oppo Find N6 วางขายวันไหน?
Oppo Find N6 เริ่มวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการเมื่อ วันศุกร์ 20 มีนาคม 2026
-
Oppo Find N6 มีขายตามร้านไหม?
มี Oppo Find N6 ยังจำหน่ายอยู่เพราะยังผลิตต่อเนื่อง
-
Oppo Find N6 หนักเท่าไหร่?
Oppo Find N6 มีน้ำหนักราว 225 กรัม
-
หน้าจอ Oppo Find N6 กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Oppo Find N6 มีขนาด 8.12 นิ้ว
-
Oppo Find N6 รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Oppo Find N6 ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n2, n3, n5, n7, n8, n12, n13, n18, n20, n25, n26, n28, n38, n40, n41, n48, n66, n71, n75, n77, n78, n79, n80, n81, n83, n84, n89
-
Oppo Find N6 มีกล้องกี่ตัว?
Oppo Find N6 มีกล้องหลัง กล้องสามตัว และกล้องหน้า กล้องคู่