Sony Xperia 1 VIII
สเปก Sony Xperia 1 VIII
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Sony |
| ชื่อรุ่น | Xperia 1 VIII |
| ชื่อเรียกอื่น | XQ-GE54 (เวอร์ชันสากล) XQ-GE74 (เวอร์ชันสากล) XQGE54 (เวอร์ชันสากล) XQGE74 (เวอร์ชันสากล) XQ-GE44 (เวอร์ชันสากล) XQGE44 (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันพุธ 13 พฤษภาคม 2026 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2026 |
| สถานะ | กำลังจะเปิดตัว |
| ราคา | €1,499 £1,399 |
ดีไซน์
| ความสูง | 162 มม. (6.38 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 74 มม. (2.91 นิ้ว) |
| ความหนา | 8.3 มม. (0.33 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 200 กรัม (7.05 ออนซ์) |
| วัสดุตัวเครื่อง | ด้านหลัง: Gorilla Glass Victus กรอบ: อะลูมิเนียม ด้านหน้า: กระจก Gorilla Victus 2 |
| สีที่มีให้เลือก | สีดำ, สีทอง, สีแดง, สีเงิน |
| ความทนทาน | ทนฝุ่นและน้ำ (ทนต่อแรงดันน้ำสูง; สามารถจมน้ำได้ถึง 1.5 ม. เป็นเวลา 30 นาที) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP65, IP68 |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | LTPO OLED |
| ขนาดหน้าจอ | 6.5 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1080 × 2340 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 120 Hz |
| อัตราส่วนภาพ | 19.5:9 |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 396 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 86.5% |
| กระจกป้องกันหน้าจอ | กระจก Corning Gorilla Glass Victus 2, Mohs ระดับ 5 |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | 1 พันล้านสี หน้าจอสัมผัสแบบ Capacitive HDR BT.2020 หน้าจอสัมผัสมัลติทัช |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Qualcomm Snapdragon 8 Elite Gen 5 |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 3 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 4.6 GHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 2x 4.6 GHz – Oryon V3 Phoenix L 6x 3.62 GHz – Oryon V3 Phoenix M |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5X |
| GPU | Qualcomm Adreno 840 @1.20 GHz |
| RAM | 12GB, 16GB |
| ความจุ | 256GB, 512GB, 1TB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS |
| รุ่นย่อย | 256GB 12GB RAM 512GB 12GB RAM 512GB 16GB RAM 1TB 16GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | มี |
| ช่องใส่การ์ด | microSDXC |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 16 (Baklava), การันตีอัปเกรด Android สูงสุด 4 ครั้ง |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสามตัว | 48 MP, ƒ/1.9, 24 mm ( เลนส์ Wide ), 1.12 μm, 1/1.35" ขนาดเซนเซอร์ Dual-Pixel PDAF ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) 48 MP, ƒ/2.8, 70 mm ( เลนส์ Periscope Telephoto ), 1.0 μm, x2.9 ซูมแบบออปติคอล, 1/1.56" ขนาดเซนเซอร์ Dual-Pixel PDAF (15cm - ∞) ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) 48 MP, ƒ/2.0, 16 mm ( เลนส์ Ultra Wide ), 1.0 μm, 1/1.56" ขนาดเซนเซอร์ PDAF |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | เซ็นเซอร์สเปกตรัมสี การติดตามดวงตา ช่วงไดนามิกสูง (HDR) พาโนรามา เลนส์ Zeiss การเคลือบเลนส์ Zeiss T* |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 24/30/60/120 fps 1080p @ 30/60/120 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | 5-Axis Gyro-EIS, ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 12 MP, ƒ/2.0, 24 mm ( เลนส์ Wide ), 1.22 μm, 1/2.9" ขนาดเซนเซอร์ |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30/60 fps 1080p @ 30/60 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | 5-Axis Gyro-EIS |
แบตเตอรี่
| ความจุ | 5000 mAh |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 30 W |
| รองรับชาร์จไร้สาย | มี |
| กำลังชาร์จไร้สาย | 15 W |
| ฟีเจอร์ | การชาร์จแบบบายพาส การชาร์จไร้สายย้อนกลับ ชาร์จแบบใช้สายจาก 0–50% ใน 30 นาที (ตามที่โฆษณา) |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + eSIM + eSIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 / 800 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b1 (2100), b2 (1900), b3 (1800), b4 (1700), b5 (850), b7 (2600), b8 (900), b12 (700), b13 (700), b17 (700), b19 (800), b20 (800), b25 (1900), b26 (850), b28 (700), b32 (1500), b34 (2000), b38 (2600), b39 (1900), b40 (2300), b41 (2500), b66 (1700 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n3 (1800), n5 (850), n7 (2600), n8 (900), n20 (800), n28 (700), n38 (2600), n40 (2300), n41 (2500), n75 (1500), n77 (3700), n78 (3500), n79 (4700 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 7 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax/be |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | DLNA, Tri-band, Wi-Fi Direct |
| Bluetooth | มี, v6.0 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 3.2 USB On-The-Go |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS, GALILEO, GLONASS, GPS, QZSS |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | มี |
| ระบบเสียง | เสียงความละเอียดสูง, เสียงไร้สายความละเอียดสูง, เทคโนโลยี Snapdragon Sound, ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | ไม่มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เครื่องวัดความกดอากาศ เข็มทิศ ไจโรสโคป เซนเซอร์วัดระยะใกล้ เซนเซอร์สแกนลายนิ้วมือด้านข้าง |
| ฟีเจอร์พิเศษ | ระบบสั่นแบบไดนามิก รองรับกล้อง Sony Alpha แบบเนทีฟ แหล่งจ่ายไฟแบบโปรแกรมได้ (PPS) USB Power Delivery 3.0 |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Sony Xperia 1 VIII
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Sony Xperia 1 VIII เท่าไหร่?
ราคา Sony Xperia 1 VIII อยู่ที่ €1,499 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
คาดว่า Sony Xperia 1 VIII จะเปิดตัวเมื่อไหร่?
Sony Xperia 1 VIII มีกำหนดเปิดตัววันที่ วันศุกร์ 19 มิถุนายน 2026
-
Sony Xperia 1 VIII มีขายตามร้านไหม?
ยังไม่มี Sony Xperia 1 VIII เพราะยังไม่เปิดตัว
-
Sony Xperia 1 VIII หนักเท่าไหร่?
Sony Xperia 1 VIII มีน้ำหนักราว 200 กรัม
-
หน้าจอ Sony Xperia 1 VIII กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Sony Xperia 1 VIII มีขนาด 6.5 นิ้ว
-
Sony Xperia 1 VIII รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Sony Xperia 1 VIII ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n3, n5, n7, n8, n20, n28, n38, n40, n41, n75, n77, n78, n79
-
Sony Xperia 1 VIII มีกล้องกี่ตัว?
Sony Xperia 1 VIII มีกล้องหลัง กล้องสามตัว และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว