Vivo X300 Ultra
สเปก Vivo X300 Ultra
ข้อมูลทั่วไป
| ชื่อแบรนด์ | Vivo |
| ชื่อรุ่น | X300 Ultra |
| ชื่อเรียกอื่น | V2547A (เวอร์ชันสากล) V2547DA (เวอร์ชันสากล) V2536A (เวอร์ชันสากล) V2562 (เวอร์ชันสากล) |
| วันที่เปิดตัว | วันจันทร์ 30 มีนาคม 2026 |
| วันที่วางจำหน่าย | วันศุกร์ 03 เมษายน 2026 |
| สถานะ | กำลังจะเปิดตัว |
| ราคา | €880 |
ดีไซน์
| ความสูง | 163 มม. (6.42 นิ้ว) |
| ความกว้าง | 76.8 มม. (3.02 นิ้ว) |
| ความหนา | 8.2 มม. (0.32 นิ้ว) |
| น้ำหนัก | 232 กรัม (8.18 ออนซ์) |
| วัสดุตัวเครื่อง | ด้านหลัง: แก้ว กรอบ: อะลูมิเนียม ด้านหน้า: กระจก |
| สีที่มีให้เลือก | สีดำ, สีเขียว, สีเงิน |
| ความทนทาน | ป้องกันฝุ่นอย่างแน่นหนาและทนน้ำ (สามารถจุ่มได้ลึกสุด 1.5 m เป็นเวลา 30 นาที) |
| มาตรฐานการป้องกัน | IP69, IP68 |
หน้าจอ
| ชนิดหน้าจอ | LTPO AMOLED |
| ขนาดหน้าจอ | 6.82 นิ้ว |
| ความละเอียดหน้าจอ | 1440 × 3168 พิกเซล |
| อัตรารีเฟรช | 144 Hz |
| ความหนาแน่นพิกเซล | 510 ppi |
| สัดส่วนหน้าจอต่อตัวเครื่อง | ≈ 90.3% |
| กระจกป้องกันหน้าจอ | กระจก Armor, Mohs ระดับ 4 |
| รองรับทัชสกรีน | มี |
| ฟีเจอร์หน้าจอ | 1 พันล้านสี 2160Hz PWM Dimming หน้าจอสัมผัสแบบแคปาซิทีฟ Dolby Vision HDR10+ HDR Vivid หน้าจอสัมผัสมัลติทัช รองรับภาพ Ultra HDR |
ฮาร์ดแวร์
| ชิปเซ็ต | Qualcomm Snapdragon 8 Elite Gen 5 |
| จำนวนคอร์ CPU | 8 |
| เทคโนโลยีการผลิต | 3 nm |
| ความเร็วสูงสุดของ CPU | 4.6 GHz |
| สถาปัตยกรรม CPU | 64-bit |
| ไมโครสถาปัตยกรรม | 2x 4.6 GHz – Oryon V3 Phoenix L 6x 3.62 GHz – Oryon V3 Phoenix M |
| ชนิดหน่วยความจำ | LPDDR5X |
| GPU | Qualcomm Adreno 840 @1.20 GHz |
| RAM | 12GB, 16GB |
| ความจุ | 256GB, 512GB, 1TB |
| ชนิดหน่วยความจำภายใน | UFS 4.1 |
| รุ่นย่อย | 256GB 12GB RAM 512GB 12GB RAM 512GB 16GB RAM 1TB 16GB RAM |
| รองรับหน่วยความจำเสริม | ไม่มี |
ซอฟต์แวร์
| ระบบปฏิบัติการ | Android 16 (Baklava) |
| อินเทอร์เฟซผู้ใช้ | OriginOS 6 |
กล้องหลัง
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องสามตัว | 200 MP, ƒ/1.9, 35 mm ( เลนส์ Wide ), 0.7 μm, 1/1.12" ขนาดเซนเซอร์ gimbal OIS PDAF 200 MP, ƒ/2.7, 85 mm ( เลนส์ Periscope Telephoto ), 0.56 μm, x3.7 ซูมแบบออปติคอล, 1/1.4" ขนาดเซนเซอร์ Multi-Directional PDAF ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) 50 MP, ƒ/2.0, 14 mm, 116° ( เลนส์ Ultra Wide ), 1.22 μm, 1/1.28" ขนาดเซนเซอร์ Dual-Pixel PDAF ระบบป้องกันภาพสั่นแบบออปติคอล (OIS) |
| การรองรับแฟลช | มี |
| ชนิดแฟลช | แฟลช LED |
| ฟีเจอร์ | 3D LUT import เซ็นเซอร์สเปกตรัมสี ช่วงไดนามิกสูง (HDR) เลเซอร์ออโต้โฟกัส พาโนรามา เลนส์ Zeiss การเคลือบเลนส์ Zeiss T* |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 4320p @ 30 fps 2160p @ 24/30/60/120 fps 1080p @ 30/60/120/240 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | 10-bit LOG, Dolby Vision HDR, Gyro-EIS, HDR10+ |
กล้องหน้า
| การรองรับกล้อง | มี |
| กล้องเดี่ยว | 50 MP, ƒ/2.5, 24 mm ( เลนส์ Wide ), 0.64 μm, 1/2.76" ขนาดเซนเซอร์ ออโต้โฟกัส (AF) |
| ฟีเจอร์ | ช่วงไดนามิกสูง (HDR) |
| การรองรับวิดีโอ | มี |
| ความละเอียดวิดีโอ | 2160p @ 30/60 fps 1080p @ 30/60 fps |
| ฟีเจอร์วิดีโอ | Gyro-EIS, HDR |
แบตเตอรี่
| ชนิด | Si/C Li-Ion (เวอร์ชันสากล) Si/C Li-Ion (ยุโรป) |
| ความจุ | 6600 mAh (เวอร์ชันสากล) 6400 mAh (ยุโรป) |
| กำลังชาร์จแบบสาย | 100 W |
| รองรับชาร์จไร้สาย | มี |
| กำลังชาร์จไร้สาย | 40 W |
| ฟีเจอร์ | การชาร์จแบบมีสายย้อนกลับ การชาร์จไร้สายย้อนกลับ |
เครือข่าย
| จำนวนซิม | Dual SIM (Nano-SIM + Nano-SIM) |
| รองรับ VoLTE | มี |
| ความเร็วดาวน์โหลดสูงสุด | 5G, LTE, HSPA |
| ย่านความถี่ 2G | GSM: 850 / 900 / 1800 / 1900 MHz |
| ย่านความถี่ 3G | HSPA: 850 / 900 / 1700 / 1900 / 2100 / 800 / 1800 MHz |
| ย่านความถี่ 4G | LTE: b1 (2100), b2 (1900), b3 (1800), b4 (1700), b5 (850), b7 (2600), b8 (900), b12 (700), b17 (700), b18 (800), b19 (800), b20 (800), b25 (1900), b26 (850), b28 (700), b34 (2000), b38 (2600), b39 (1900), b40 (2300), b41 (2500), b42 (3500), b43 (3700), b48 (3800), b66 (1700 MHz) |
| ย่านความถี่ 5G | 5G: n1 (2100), n2 (1900), n3 (1800), n5 (850), n7 (2600), n8 (900), n12 (700), n18 (850), n20 (800), n25 (1900), n26 (850), n28 (700), n38 (2600), n40 (2300), n41 (2500), n48 (3500), n66 (2100), n77 (3700), n78 (3500), n79 (4700), n80 (1800), n81 (900), n83 (700), n84 (2100), n89 (850 MHz) |
การเชื่อมต่อ
| การเชื่อมต่อ Wi-Fi | มี ( Wi-Fi 7 ) |
| มาตรฐาน Wi-Fi | 802.11/a/b/g/n/ac/ax/be |
| ฟีเจอร์ Wi-Fi | Dual-band |
| Bluetooth | มี, v5.4 |
| พอร์ต USB | USB Type-C 3.2 USB On-The-Go DisplayPort |
| การเชื่อมต่อผ่าน USB | การชาร์จผ่าน USB, อุปกรณ์เก็บข้อมูล USB Mass Storage (UMS) |
| การระบุตำแหน่ง (GPS) | มี |
| ฟีเจอร์นำทาง | BDS (B1I & B1C & B2a), GALILEO (E1 & E5a), GLONASS, GPS (L1 & L5), QZSS (L1 & L5) |
| รองรับ NFC | มี |
มัลติมีเดีย
| ลำโพง | มี |
| ช่องหูฟัง 3.5 มม. | ไม่มี |
| ระบบเสียง | เสียง Hi-Res 24-bit/192kHz, ลำโพงสเตอริโอ |
| วิทยุ FM | ไม่มี |
ฟีเจอร์
| เซนเซอร์ | เครื่องวัดความเร่ง เข็มทิศ ไจโรสโคป เซนเซอร์วัดระยะใกล้ เซนเซอร์สแกนลายนิ้วมืออัลตร้าโซนิกใต้หน้าจอ |
| ฟีเจอร์พิเศษ | SOS ฉุกเฉินผ่านดาวเทียม (ข้อความและการโทร) - มีเฉพาะในรุ่น 16GB + 1TB เท่านั้น เลนส์ซูมเสริมแบบเลือกได้:200 มม., ซูมออปติคอล 2.35x, OIS, เลนส์ Zeiss400 มม., ซูมออปติคอล 4.7x, OIS, เลนส์ Zeiss แหล่งจ่ายไฟแบบโปรแกรมได้ (PPS) Quick Charge ข้อกำหนดการชาร์จเร็วแบบสากล (UFCS) USB Power Delivery |
หมายเหตุ เราไม่สามารถรับประกันได้ว่าข้อมูลบนหน้านี้ถูกต้อง 100%
ภาพ Vivo X300 Ultra
คำถามที่พบบ่อย
-
ราคา Vivo X300 Ultra เท่าไหร่?
ราคา Vivo X300 Ultra อยู่ที่ €880 และอาจเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาอันใกล้
-
คาดว่า Vivo X300 Ultra จะเปิดตัวเมื่อไหร่?
Vivo X300 Ultra มีกำหนดเปิดตัววันที่ วันศุกร์ 03 เมษายน 2026
-
Vivo X300 Ultra มีขายตามร้านไหม?
ยังไม่มี Vivo X300 Ultra เพราะยังไม่เปิดตัว
-
Vivo X300 Ultra หนักเท่าไหร่?
Vivo X300 Ultra มีน้ำหนักราว 232 กรัม
-
หน้าจอ Vivo X300 Ultra กี่นิ้ว?
หน้าจอของ Vivo X300 Ultra มีขนาด 6.82 นิ้ว
-
Vivo X300 Ultra รองรับ 5G หรือไม่?
รองรับ Vivo X300 Ultra ใช้เครือข่าย 5G บนย่านความถี่ n1, n2, n3, n5, n7, n8, n12, n18, n20, n25, n26, n28, n38, n40, n41, n48, n66, n77, n78, n79, n80, n81, n83, n84, n89
-
Vivo X300 Ultra มีกล้องกี่ตัว?
Vivo X300 Ultra มีกล้องหลัง กล้องสามตัว และกล้องหน้า กล้องเดี่ยว